รีวิว เทรนด์ 2017 โพส Instagram แบบไหน ให้ผู้บริโภค IN

เคยสงสัยไหม ว่ายอด Follow ของแบรนด์ก็เยอะนะ แต่ทำไมโพสอะไรไป ไม่ค่อยโดนใจคนเลย
ก็ทำตามที่เขาบอกกันในเน็ตแล้วนี่ เลือกภาพสวยๆ Tie In สินค้าเนียน
แต่ทำไมยังได้ Engagement ไม่โอเค

ล่าสุด Instagram เปิดเผยเทรนด์ในปี 2017 ว่า ปีที่ผ่านมา ดาราคนไหนมียอด Follow สูงสุด โพสที่ได้ Like มากที่สุด จนไปถึง Hashtag ที่ยังเป็นที่นิยมอยู่

ฉะนั้นถ้ายังไม่มีไอเดียอะไรในปี 2018 ลองเกาะกระแสเทรนด์เหล่านี้ไปใช้ก่อนก็ไม่เสียหลาย

 

คนดังที่มียอดผู้ติดตามมากที่สุด

1.Selena Gomez (@selenagomez) 130 ล้าน (เพิ่ม 27 ล้าน)
2.Cristiano Ronaldo (@cristiano) 116 ล้าน (เพิ่ม 33 ล้าน)
3.Ariana Grande (@arianagrande) 115 ล้าน (เพิ่ม 25 ล้าน)
4.Beyoncé (@beyonce) 108 ล้าน (เพิ่ม 28 ล้าน)
5.Kim Kardashian West (@kimkardashian) 104 ล้าน (เพิ่ม 26 ล้าน)
6.Taylor Swift (@taylorswift) 104 ล้าน (เพิ่ม 10 ล้าน)

คนดังส่วนใหญ่ ตอนนี้อยู่ในช่วงขาขึ้นทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นนักร้อง นักกีฬา

แต่ที่น่าสนใจ คือ Taylor Swift ที่ตกอันดับไป เนื่องจากข่าวการเลิกรา ข่าวขัดแย้งกับคนในวงการ ทำให้เกิดกระแสลบมากขึ้น ส่งผลให้ยอดการติดตามลดลงชัดเจน เมื่อเทียบกับคนอื่น

ในขณะเดียวกัน Ariana Grande มียอดเพิ่มสูงถึง 33 ล้าน ซึ่งเมื่อเทียบกับชื่อชั้น ผลงาน และประสบการณ์ เธอยังน้อยกว่าคนอื่นมาก แต่การวางตัว การพูด และการแสดงออกของเธอ หลังจากเหตุระเบิดที่แมนเชสเตอร์ ทำให้เธอได้ใจของคนทั้งโลก

ส่วนอันดับ 7 -10 ได้แก่

7. Kylie Jenner (@kyliejenner) – 99.5 ล้าน
8.Dwayne Johnson (@therock) – 96 ล้าน
9.Justin Bieber (@justinbieber) – 93.9 ล้าน
10.Kendall Jenner (@kendalljenner) – 84.8 ล้าน

 

ภาพ ครอบครัว ทรงพลังมากที่สุด

ภาพ Beyonce ตอนท้องลูกแฝด – 11.1 ล้าน
ภาพลูกคนล่าสุดของครอบครัว Ronaldo – 11 ล้าน
ภาพ Selena Gomez กับเพื่อนที่บริจาคไตให้เธอ – 10.3 ล้าน

ถึงแม้ว่า Instagram จะมีเพื่อการถ่ายรูปเก๋ๆ เป็นหลัก แต่เหตุการณ์สำคัญอย่าง การมีสมาชิกใหม่ในครอบครับ การแต่งงาน ก็เป็นที่สนใจของคนอยู่แล้ว

สำหรับแบรนด์ ลองคิดดูว่า ‘ครอบครัว’ ในความหมายของแบรนด์เป็นอะไรได้บ้าง

 

# Hashtag ยอดนิยม

1.#love
2.#fashion
3.#photooftheday
4.#photography
5.#art
6.#beautiful
7.#travel
8.#happy
9.#nature
10.#picoftheday

Instagram ยังคงเป็นที่สำหรับความรัก ความสุข และการถ่ายภาพ เห็นได้จาก Hashtag ดั้งเดิมที่อยู่มานาน

แต่บางครั้งก็เกิด การรวม Hashtag อย่าง Travel กับ Photography เป็น TravelPhotography เช่นกัน

สำหรับแบรนด์ไทย การใช้ Hashtag ที่เกี่ยวกับสินค้าเป็นเรื่องที่ดี แต่ก็อย่าลืมคิด Hashtag ที่เป็นภาษาคน และติดหูคนฟังด้วย

 

สถานที่ยอดนิยม

1.Disneyland, Anaheim, USA
2.Times Square, New York City, USA
3.Central Park, New York City, USA
4.Eiffel Tower, Paris, France
5.Tokyo Disney Resort, Tokyo, Japan
6.Disney’s Magic Kingdom, Orlando, USA
7.Louvre Museum, Paris, France
8.Brooklyn Bridge, Brooklyn, USA
9.Disney California Adventure Park, Anaheim, USA
10.Las Vegas Strip, Las Vegas, USA

สถานที่ที่คนโพส และ Tag มากที่สุด ก็คือสถานที่ท่องเที่ยว โดยเฉพาะสถานที่ที่เต็มไปด้วยความสนุก ความสุข อย่างสวนสนุก

 

ที่มา : Instagram


อัพเดตข่าวสารการตลาดทุกวันได้ที่  WebsiteMarketeeronline.co / Facebookwww.facebook.com/marketeeronline

ติดตาม Marketeer Online ทาง Line@ : @marketeer